Home / Àṣà Oòduà / Àwòrán Ìlú Abeokuta nígbà tí a wò ó láti orí òkè olúmo (olumo rock).

Àwòrán Ìlú Abeokuta nígbà tí a wò ó láti orí òkè olúmo (olumo rock).

Òkè olúmo jé òkè kan gbòógì tí a kò le fi owó ró séyìn nínú àwon òkè tí n be ní orílè èdè Nìjíríà, kìí wá se orílè èdè yí nìkan ni a kò tile fi owó ro séyìn bí kò se wípé káàkiri ilè Adúláwò.
Orí òkè yí ni àwon kan wà tí won sì ti ya àwòrán ilú kan ní ilè Yorùbà, tí ó sì je wípé Yorùbá ni won ñ so níbè àti wípé omo Yorùbá àtàtà ni wón. Orúko ìlú náà a máa jé Abeokuta. Abeokuta ni òkè olúmo wà bóyà torí okè yíì ni won ti so orúko náà, ta ló mò? nítorí àwòrán náà fi hàn wípé abé òkè ímyí ni ìlú náà wà.
Òkè olúmo wà ní ìlú Abeokuta, ogún-l’ógbòn àwon ènìyàn ni won sì ti rin ìrìnàjò lo síbè láti lo wo àwon àrà méèrírí tí ó wà lórí òkè yí.

About Awo

x

Check Also

Aáyẹ tí ó de bá àṣà

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àṣà máa ń yí padà nípa aṣo wíwọ̀, ìgbéyàwó, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, lóde-òní, ètò ẹ̀kọ́ àti ìwà ọ̀làjú tó gbòde kan ti ṣe àkóbá fún àṣà ní àwọn ọ̀nà wọ̀nyí: (a) Ìwọsọ wa kò bójú mu mọ́. (b) Àṣà ìkíni wa kò ní ọ̀wọ̀ nínú mọ́. (d) Kí’yàwó ilé má mọ oúnjẹ ìbílẹ̀ ṣè mọ́. (e) A kò mọ ìtumọ̀ àrokò tí a ń kọ́ àwọn ọmọ wa mọ́. (ẹ) A kò fi èdè ...